Janguu Angale ci Senegal te doo fay: Taxawal sa ëlëg
Ci Senegaal, Àngle, muy làkku àdduna bi yépp, nekk na jumtukaay bu am solo ci nit ñu bari ngir gëna mëna joŋante. Ak gaawaayu globalisation bi, nit ñu bari ci Senegal ñu ngi xam njariñu Angale ci yokkute ci liggéey ak yokkute ci bopp. Ci wàllu njàng, liggéeyum bitim réew ak turism, xam Àngle lu am solo la.

Lu tax ñuy jàng Àngle
Liggéey bu gën a baax : Ku mën làkku Àngle bu baax mën na tax waa Senegaal am liggéey yu gën a baax, rawatina ci entreprise yu mag yi ak ci mbootaayi internasional.
Yar jokkoog internasional: Angale mooy làkk wiñ gëna jëfandikoo ci àdduna bi, soo mënee jokkoo bu baax, loolu dina tax nga am palaas ci jokkoog internasional.
Amal yokkute ci sa bopp: Àngle du yenn jéego yu am solo ci yokkute ci sa liggéey, waaye itam anam wu lay may nga gëna am xam-xam ak jàng mbir yu bees.
Fan laa mëna jàngee Àngle te doo fay?
Senegaal dafa bari ay anam yu nit mëna jànge àngale te doo fay, ñi bëgga gëna mën seen àngale. Yenn platform ak daara yu ñuy jàngee Àngle te doo fay ñooy:
- Cheikh Anta Diop University (UCAD)
Benn ci daara yu mag yi ci Senegaal, di UCAD dafay jàngale làkku tubaab bu amul fayda walla bu yam ngir dimbali ndongo yi ak ndaw ñi ñu gëna mën seen tubaab. Dafay amaale itam ay prograami tàggat lakk yuñ jagleel ñiy liggéey ngir jàppale leen ñu awaase ci seen liggeey.
- Pôle Emploi Sénégal
Pôle Emploi Sénégal, di barab bu am solo ngir jëm kanam ak tàggat ci liggéey, dafay jàngale ñi amul liggéey ci làkk yi, boole ci njàngum Àngle. Kuur yooyu dañu leen tëral ngir jàppale ndonngo yi ñu gëna mëna am liggéey, rawatina ci wàll yiy laaj ñuy wax Àngle.
- Akademi làkku Yenga
Daara bu mag la buy jàngale Àngle te doo fey dara, di jàngale làkku Àngle bu mat sëkk ci ndonngo yi bawoo ci yeneen gox.
- Tostanto
Stan kuréel la guy yengul ci yamale njàngum askanu Senegaal. Mbootaay bi du yenn njang lakk yi rek lay def waaye defay taggat nit ñi ci dëkk yu am xaalis bu néew ngir ñu mëna bokk ci askanu dëkk bi ak koom marse bi.
Ni ñuy duggee ci njàngum Àngle te doo fay
Jaarale ko ci universite wala barabu jàngale ngir dugal sa këyit: Sooy ndongo wala nga bëgga yokk sa njàng, mën nga dugg ci sitweb ofisel bu daara ju kawe gi nga laaj njàngum Àngle bi ñuy jàngale ak anam yi ñu koy defee.
Jokkoo ak Pôle Emploi wala yeneen kureelu nguur gi : Ñi amul liggéey mën nañu jokkoo ak Pôle Emploi Sénégal directement ngir xam ni ñuy def ngir dugg ci njàngum làkk yi te doo fay, te bindu ci seeni soxla.
Jaaraleko ci benn mbootaay wala ONG: Yenn ONG yi (lu melni Tostan) dañuy faral di amal njàngum làkk te doo fay, rawatina ñi bawoo ci dëkk yu néew doole yi ak ñi ñuy beddi. Mën nga am ci yeneen leeral ci sitweb ofisel yi wala ci reso sosio yi.
Case ak Résumé
Ci Senegal, ñu bari ñu am njariñ ci njàngum Àngle te doo fay, am nañu liggéey bu gën. Ci misaal, Mamadou (pseudonyme) yamul ci yokk Angale ci njàngum Angale bu Pôle Emploi, waaye amna liggéey ci benn ONG internasional. Mamadu nee na: « Jàng tubaab soppi na sama dund, ubbi na samay bët ci yeneen pexe ».
Ci gàttal, njàngum Àngle bu amul fayda ci Senegaal dafay tax nit ñu bari am ëlëg gu gën. Soo bëgge yokk sa xam xam ci sa ligeey mbaa nga gëna mëna bokk ci askanu aduna bi, jang Anngele lu am solo la ci yaw.